அரசியல், இந்தியா

அணுசக்தி திட்டங்களுக்கு எனது முழு ஆதரவு: பிரதமர் நரேந்திர மோடி

atomic research centreமும்பையில் உள்ள பாபா அணு ஆராய்ச்சி மையத்தை பிரதமர் நரேந்திர மோடி திங்கள்கிழமை. அங்கு இத்துறை தொடர்பான விவரங்களை மத்திய அணுசக்தித் துறை செயலாளர் ஆர்.கே.சின்ஹா, பாபா அணு ஆராய்ச்சி மையத்தின் அதிகாரிகள், விஞ்ஞானிகள் ஆகியோர் எடுத்துக் கூறினர். அணுசக்தித் துறையின் ஆராய்ச்சி, மேம்பாடு, கல்வித் திட்டங்கள் குறித்தும், சுகாதாரம் – குறிப்பாக புற்றுநோய் மருத்துவம், உணவுப் பாதுகாப்பு, திடக்கழிவு மேலாண்மை, தண்ணீர் சுத்திகரிப்பு ஆகியவற்றில் அதன் பங்களிப்பு ஆகியவை குறித்தும் அவர்கள் பிரதமரிடம் விளக்கினர்.

அப்போது நரேந்திர மோடி ‘அணுசக்தி விரிவாக்கத் திட்டத்துக்கு கூடுதல் முதலீட்டு ஆதாரங்களை நாம் திரட்ட வேண்டியிருக்கும். அணுசக்தித் திட்டங்களுக்கான சாதனங்களையும், உபகரணங்களையும் வழங்குவதில் தனியார் நிறுவனங்களின் பங்களிப்பு தொடர்ந்து அதிகரிக்கும் என்று நம்புகிறேன். சுகாதாரம் உள்ளிட்ட பல்வேறு பிரிவுகளில் அணுசக்தித் துறை தனது ஆராய்ச்சியை விரிவுபடுத்த வேண்டும். சுகாதாரம், கழிவுகள் மேலாண்மை, விவசாயம், உணவுப் பதப்படுத்துதல் ஆகிய களங்களில் தேசிய அளவில் அணுசக்தியைப் பயன்படுத்த வேண்டும். ஆக்கப்பூர்வமான விஷயங்களில் அணுசக்தியைப் பயன்படுத்துவதில் இந்தியாவின் வல்லமையை உலகுக்கு நீங்கள் எடுத்துக் கூற வேண்டும்.

இந்தியாவின் விரைவான, நீடித்த வளர்ச்சிக்கு எரிசக்திப் பாதுகாப்பு மிகவும் அவசியம் என்று உறுதியாக நம்புகிறேன். மின்சாரத்தின் தேவையைக் கருத்தில் கொண்டு பார்க்கும்போது, இந்தியாவின் எரிசக்தி உற்பத்தியில் அணுசக்திக்கு முக்கியப் பங்கு உள்ளது. அணுசக்தித் துறையின் விரிவாக்கத் திட்டத்துக்கு எனது முழு ஆதரவையும் அளிப்பேன். மேலும், அணுசக்தி மூலம் தற்போது உற்பத்தியாகும் மின்சாரத்தின் அளவான 5,780 மெகாவாட் என்பதை வரும் 2023-24-இல் மூன்று மடங்காக அதிகரிப்பது என்ற இலக்கை இத்துறை எட்டும் என்று நம்புகிறேன்.

நீண்ட கால அடிப்படையில் அணுசக்தியின் வர்த்தக ரீதியிலான பயன்பாட்டையும், மற்ற தூய்மையான எரிசக்தி உற்பத்தி முறைகளுடன் போட்டியிடும் திறனையும் தக்கவைத்துக் கொள்வதை உறுதிப்படுத்துவது அவசியமாகும். அணுசக்தித் தொழில்நுட்பத்தை தொடர்ந்து மேம்படுத்துமாறு இந்தத் துறையினரைக் கேட்டுக் கொள்கிறேன். அணுசக்திப் பாதுகாப்புக்கு நான் உயர் முன்னுரிமை அளிக்கிறேன். அணுசக்தி தொடர்பான தரமும் உலகத்திலேயே மிகவும் மேம்பட்டதாக இருப்பதை இந்திய அணுசக்தித் துறை உறுதிப்படுத்த வேண்டும்’ என்று பேசினார்.

மறுமொழியொன்றை இடுங்கள்

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  மாற்று )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  மாற்று )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  மாற்று )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  மாற்று )

Connecting to %s

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.