அரசியல், இந்தியா, Uncategorized

முறைகேடாக பெற்ற 214 நிலக்கரிச் சுரங்க உரிமங்கள் ரத்து: உச்ச நீதிமன்றம் அதிரடி தீர்ப்பு

scmidகடந்த 93-ம் ஆண்டு முதல் 2010-ம் ஆண்டு வரை 218 நிலக்கரி சுரங்க உரிமங்கள் வழங்கப்பட்டன. இவை முறைகேடாக வழங்கப்பட்டதாக தொடரப்பட்ட மனுவை விசாரித்த உச்ச நீதிமன்றம், இந்த உரிமங்கள் அனைத்தும் சட்ட விரோதமானவை என்று கடந்த ஆகஸ்ட் 25-ம் தேதி தீர்ப்பளித்தது. இந்த உரிமங்களை ரத்து செய்வது குறித்து விசாரணை நடத்தப்பட்டது. அதன் தீர்ப்பை தலைமை நீதிபதி ஆர்.எம்.லோதா, நீதிபதிகள் மதன் லோக்கூர், குரியன் ஜோசப் ஆகியோரை கொண்ட அமர்வு நேற்று வெளியிட்டது.

அதன்படி, 218 உரிமங்களில் 214 உரிமங்கள் ரத்து செய்யப்பட்டுள்ளன. தனியாருடன் கூட்டணி இன்றி, அரசே நடத்தும் ‘செயில்’ மற்றும் ‘என்டிபிசி’ நிறுவனங்களுக்குச் சொந்தமான நான்கு உரிமங்கள் தொடர்ந்து செயல்பட நீதிமன்றம் அனுமதி அளித்துள்ளது. இந்த நான்கு சுரங்கங்களில் இரண்டு மத்தியப் பிரதேசத்திலும், இரண்டு ஜார்க்கண்ட் மாநிலத்திலும் உள்ளன. தற்போது செயல்பாட்டில் உள்ள 36 நிலக்கரி சுரங்கங்கள் 6 மாதங்களுக்குள் அங்கிருந்து வெளியேறி விட வேண்டும் என்று உத்தர விடப்பட்டுள்ளது. அடுத்த ஆண்டு மார்ச் 1-ம் தேதி இறுதி கெடுவாக விதிக்கப்பட்டுள்ளது. அதன்பின், இச்சுரங்கங்கள் மத்திய அரசின் கோல் நிறுவனத்திடம் ஒப்படைக்கப்படும்.

தனியார் நிலக்கரி சுரங்கங்கள் பெற்ற உரிமத்தை ரத்து செய்தால், அரசுக்கு ரூ.2 லட்சம் கோடி இழப்பு ஏற்படும். எனவே, உரிமங்களை ரத்து செய்வது குறித்து ஆய்வு செய்து அறிக்கை அளிக்க விசாரணைக் குழு ஒன்றை அமைக்க வேண்டும் என்று தனியார் நிலக்கரி உற்பத்தியாளர்கள் சங்கம் சார்பில் வாதிடப்பட்டது. இந்த சுரங்க உரிமங்கள் அனைத்தும் சட்ட விரோதமாக வழங்கப்பட்டவை என்று முடிவாகி விட்ட நிலையில், இத்தகைய கோரிக்கைக்கு இடமில்லை என்று நீதிபதிகள் தங்கள்தீர்ப்பில் குறிப்பிட்டு உள்ளனர்.

மறுமொழியொன்றை இடுங்கள்

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  மாற்று )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  மாற்று )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  மாற்று )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  மாற்று )

Connecting to %s

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.