காமாட்சி, காய்கறி சமையல், காய்கறி ரெசிபிகள், காய்கறிகளின் வரலாறு, சமையல்

அறுசுவை உணவையும் சமைக்க ஏற்ற காய்!

காய்கறிகளின் வரலாறு –  14

P1030040

செளசெள
பெங்களூர் கத்தரிக்காய் என்று பரவலாக அழைக்கப்படும் செளசெளவின் பூர்விகம் மத்திய அமெரிக்கா. லத்தீன் அமெரிக்க மக்களின் விருப்பமான காய்கறியான இதன் சுவையை ரசித்த ஐரோப்பியர்கள் மற்ற நாடுகளில் பரப்பினர். இந்தியாவிலும் அவர்கள் மூலமாகவே அறிமுகமானது. குறிப்பிட்டு சொல்ல முடியாத இந்தக் காயில் இனிப்பு, காரம், புளிப்பு என வெவ்வேறு சுவையுள்ள சமையலை உருவாக்க முடியும். அதனால்தான் இந்தக் காய் அறிமுகமான எல்லா நாடுகளிலும் விரும்பப்படுகிறது. கொடி வகையைச் சேர்ந்த செடியான இது, மெல்லிய குளிர் பிரதேசங்களில் வளரக்கூடியது என்பதால் பெங்களூர், மைசூர் பகுதிகளில் அதிக இது பயிரப்படுகிறது. அதனாலே பெங்களூர் கத்தரிக்காய் என்ற காரணப் பெயரும் வந்தது.

எது சமைப்பதற்கு ஏற்ற செளசெள?
இளம் காயே சமைப்பதற்கு ஏற்றது. இளம் காயின் தோல் மென்மையாக, தோலில் ஆங்காங்க இருக்கும் முள் போன்ற சொரசொரப்பு தன்மை அற்றதாக இருக்கும். இதுவே சமைக்க ஏற்றது. கரடுமுரடான தோலைக் கொண்ட காய் முற்றியிருக்கும், இது சமைக்க கடினமாக இருக்கும்.

செளசெளவில் உள்ள சத்துக்கள்
செளசெள(100கிராம்)இல் உள்ள சத்துக்கள்… கார்போஹைட்ரேட் 4.9 கி, புரதம் 0.82 கி, நார்ச்சத்து 1.7 கி ,கொழுப்பு 0.13 கி,சர்க்கரை 1.66 கி அளவில் உள்ளன. இவை தவிர கால்சியம், இரும்பு, பொட்டாசியம், மக்னீஷியம்,ஜிங்க் போன்ற தனிம சத்துக்களும் வைட்டமின் சி, வைட்டமின் இ, வைட்டமின் கே, வைட்டமின் பி காம்பளக்ஸ் போன்ற வைட்டமின் சத்துக்களும் உண்டு.

செளசெளவில் காமாட்சி மகாலிங்கம் தந்த ருசியான ரெசிபி செளசெள கூட்டு

மறுமொழியொன்றை இடுங்கள்

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  மாற்று )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  மாற்று )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  மாற்று )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  மாற்று )

Connecting to %s

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.