காய்கறி சமையல், காய்கறி ரெசிபிகள், காய்கறிகளின் வரலாறு, குழந்தைகளுக்கான உணவு, சமையல், சைவ சமையல்

பீன்ஸ் தேங்காய் பால் கூட்டுடன் வரலாறு

காய்கறிகளின் வரலாறு – 26

பீன்ஸ்

DSCN0541

தென் அமெரிக்க நாடான பெருவை பூர்விகமாகக் கொண்ட பீன்ஸ், ஐரோப்பியர்கள் மூலம் மற்ற நாடுகளுக்குப் பரவியது. இந்தியாவை ஆக்கிரமித்திருந்த ஐரோப்பியர்களால் அறிமுகமான காய்கறிகளில் ஒன்று பீன்ஸ்.இன்று சீனா, இந்தோனேஷியா நாடுகளுக்கு அடுத்தபடியாக இந்தியா அதிக அளவில் பீன்ஸை உற்பத்தி செய்கிறது. மலைப் பிரதேசங்களில் விளையும் செடிவகையிலிருந்து கிடைக்கும் இளம் காய்களே உணவில் பயன்படுத்தப்படுகின்றன. சமைக்காமலும் சமைத்தும் இந்தக் காய் உணவாகிறது.

சிறந்த பீன்ஸை இனம் காண்பது எப்படி?
இளம் காய்களே சமையலில் உபயோகிக்க ஏற்றவை. அடர் பச்சை நிறத்தில் இருப்பவையே இளம் காய்கள். முதிர்ந்த காய்கள் வெளிறிய பச்சை நிறத்தில் இருக்கும். இவற்றை வெட்டுவதும் கடினம். சமையலுக்குப் பயன்படுத்தினால் வெறுமனே நார் மட்டுமே கிடைக்கும். அதனால் மென்மையான வளைந்து கொடுக்கும் அடர் பச்சை நிற காய்களைப் பார்த்து வாங்குங்கள்.

பீன்ஸில் உள்ள சத்துக்கள்:

100கிராம் பீன்ஸில் கார்போஹைட்ரேட் 6.97 கி, புரதம் 1.83 கி, நார்ச்சத்து 2.7 கி ,கொழுப்பு 0.22 கி அளவில் அத்தியாவசிய சத்துக்களும் உள்ளன. இவை தவிர கால்சியம், இரும்பு, பொட்டாசியம், மாங்கனீஸ், பாஸ்பரஸ்,சோடியம், ஜின்க், மக்னீஷியம், ஃபுளோரைடு போன்ற தனிம சத்துக்களும் வைட்டமின் ஏ, வைட்டமின் சி, வைட்டமின் கே, வைட்டமின் பி காம்பளக்ஸ் போன்ற வைட்டமின் சத்துக்களும் இதில் குறைந்த அளவு உள்ளன.

பீன்ஸில் ஒரு சுவையான ரெசிபி…

DSCN0949

பீன்ஸ் தேங்காய் பால் கூட்டு
தேவையானவை:
பீன்ஸ் – அரை கிலோ
பெரிய வெங்காயம் – 2
தேங்காய் பால் – அரை கப்
உப்பு – தேவையான அளவு
எண்ணெய் – 2 மேஜைக்கரண்டி
அரைக்க: காய்ந்த மிளகாய் – 5, பூண்டு – 6 பல்.
செய்முறை:
பீன்ஸை துண்டுகளாக வெட்டுங்கள். வெங்காயத்தை நீளவாக்கில் நறுக்குங்கள். அரைக்கக் கொடுத்துள்ள பொருட்களை ஒன்றாக அரைத்தெடுங்கள்.
எண்ணெயைக் காயவைத்து, மிளகாய் விழுது சேர்த்து வதக்கி, பிறகு வெங்காயத்தையும் போட்டு வதக்குங்கள். அதில் பீன்ஸ், உப்பு சேருங்கள். சிறு தீயில் நன்கு கிளறி, தேங்காய்ப் பால் சேர்த்து நன்கு கிளறுங்கள். காய் வெந்து, தேங்காய்ப்பால் வற்றியதும் இறக்குங்கள்.  இந்தக் கறியை சாதத்துடன் சாப்பிடலாம்.

மறுமொழியொன்றை இடுங்கள்

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  மாற்று )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  மாற்று )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  மாற்று )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  மாற்று )

Connecting to %s

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.