அஞ்சலி, சினிமா

காந்தி படத்தின் இயக்குநர், நடிகர் ரிச்சர்ட் அட்டென்பரோ: அஞ்சலி

attenborough

இங்கிலாந்தை சேர்ந்த பிரபல ஆங்கிலப் பட நடிகரும், 1982-ல் வெளியான ‘காந்தி’ திரைப்படத்தை இயக்கியவருமான ரிச்சர்ட் அட்டென்பரோ நேற்று காலமானார். ரிச்சர்ட் அட்டென்பரோ, மகாத்மா காந்தியின் அகிம்சை வரலாற்றை சித்தரிக்கும் ‘காந்தி‘ படத்தை இயக்கியதன் மூலம் இந்திய மக்களிடையே பிரபலம் பெற்றவர். இந்தப் படம் ஆஸ்கர் விருதுகளையும் கோல்டன் க்ளோப் விருதுகளையும் குவித்தது.

ஐக்கிய நாடுகள் சபையின் பல்வேறு மனிதநேய நடவடிக்கைகளுக்கு நல்லெண்ணத் தூதராகவும் பணியாற்றியுள்ளார். இந்தியாவின் உயரிய விருதுகளில் ஒன்றான ‘பத்மபூஷன்’, பிரிட்டனின் உயரிய ‘லார்ட்’ உள்ளிட்ட பல விருதுகளையும், பட்டங்களையும் பெற்ற இவர், உடல்நலக்குறைவால் தனது 90-வது வயதில் காலமானார்.
இவர் பிரபல காட்டுயிர் நிகழ்ச்சி தொகுப்பாளரான டேவிட் அட்டென்பரோவின் மூத்த சகோதரரும்கூட. ரிச்சர்டின் மனைவி ஷைலா சிம், நடிகை. இவர்களுடைய திருமண வாழ்க்கை 70 ஆண்டுகள் வலிமையானது. இவர்களுக்கு இரண்டு மகள்கள், ஒரு மகன். எல்லோருமே நடிப்புத்துறையில் பணியாற்றுபவர்கள்.

ஜுராசிக் பார்க் படத்தில் டைனோசர் பார்க்கை உருவாக்க தலைமை வகிக்கும் விஞ்ஞானியாக நடித்தவர் ரிச்சர்ட்.

 

 

மறுமொழியொன்றை இடுங்கள்

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  மாற்று )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  மாற்று )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  மாற்று )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  மாற்று )

Connecting to %s

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.