அரசியல், இந்தியா

யார் இந்த நிதிஷ்குமார்?

சுதந்திர போராட்ட வீரரின் மகனாகப் பிறந்த நிதிஷ்குமார், பொறியியல் பட்டம் படித்தவர். மின் துறை ஊழியராக இருந்த நிதிஷுக்கு அரசியல்தான் விருப்பத்துக்குரியதாக இருந்தது. அதனால் முழு நேர அரசியல்வாதி ஆனார்.

சமூகம் சார்ந்த அரசியலை முன்னெடுத்த ஜெய பிரகாஷ் நாராயணன், வி.பி.சிங் போன்றோரிடன் அரசியல் பாடம் படித்தார் நிதிஷ்.
90களுக்குப் பிறகு, நிதிஷின் அரசியல் வாழ்க்கை வெளிச்சத்துக்கு வந்தது. 1998 ஆம் ஆண்டில் மத்திய ரயில்வே அமைச்சராக இருந்த நிதிஷ் அறிமுகப்படுத்தியதே ரயில்வேயில் கணினி பயன்பாடு. வாஜ்பாயி தலைமையிலான அமைச்சரவை மீண்டும் 2001 ல் பதவியேற்றபோது வேளாண் அமைச்சராக பதவியேற்றார்.

2004-ஆம் ஆண்டுக்குப் பிறகு, மாநில அரசியலுக்குத் திரும்பிய நிதிஷ், லாலு தலைமையிலான காட்டாசிக்கு பீகாரில் முடிவு கட்டினார். நிதிஷ் முன்னெடுத்த ஊழலற்ற அரசியலுக்கு பீகார் மக்கள் இரண்டு முறை வாய்ப்பளித்தனர்.
இந்நிலையில் மக்களவைத் தேர்தலில் மோடி பிரதமர் வேட்பாளராக அறிவித்ததை அடுத்து பாஜக கூட்டணியிலிருந்து விலகினார். எதிர்பாராத விதமாக பீகாரில் பாஜக பெறும் வெற்றியைக் கண்டது. வெறுப்பு அரசியலை முன்னெடுத்த பாஜகவுக்கு பதிலடி கொடுக்கும் வகையில் சட்டப் பேரவை தேர்தலில் தன்னுடைய எதிரியாக இருந்த லாலுவுடன் கைக் கோர்த்தார் நிதிஷ்.
பெரும் எதிர்ப்பார்ப்பை ஏற்படுத்திய பீகார் சட்டப்பேரவைத் தேர்தலில் பெரும் வெற்றியைக் கண்டுள்ளது நிதிஷ்-லாலு-காங்கிரஸ் இணைந்த மகா கூட்டணி. நிதிஷ்தான் இந்தக் கூட்டணி ஆட்சியை வழிநடத்தப் போகிறார் என்பதால் பீகார் வளர்ச்சி நோக்கி பயணிக்கும் என நம்பலாம்.

மறுமொழியொன்றை இடுங்கள்

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  மாற்று )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  மாற்று )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  மாற்று )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  மாற்று )

Connecting to %s

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.